ใครที่มองหาสถานที่เที่ยวไหว้พระไม่ห่างจากกรุงเทพ และใช้เวลาขับรถเพียงไม่นานอย่าง วัดทับกระดาน จังหวัดสุพรรณบุรี ถือว่าเป็นเมืองที่น่าเที่ยวอีกแห่งหนึ่ง เพื่อเดินทางไปเยือนถิ่นกำเนิด ราชินีลูกทุ่ง พุ่มพวง ดวงจัทร์ หากใครที่เป็นแฟนเพลงลูกทุ่งกันอยู่ ไม่ว่าจะยุคเก่าหรือยุคใหม่ เชื่อว่าจะต้องรู้จัก วัดดังสุพรรณบุรี แห่งนี้อย่างแน่นอน อีกทั้งยังได้ไหว้พระขอพร เพื่อเสริมความปังให้แก่ชีวิตอีกด้วยครับ เพราะฉะนั้นสายบุญห้ามพลาดเป็นอันขาด
ไหว้พระสุพรรณบุรี วัดทับกระดาน
![วัดทับกระดาน](https://xn--l3c1aonc.today/wp-content/uploads/2024/04/วัดทับกระดาน-2-1024x512.jpg)
วัดทับกระดาน นั้นตั้งอยู่ใน อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี นั้นมีสายบุญหลายคน ต่างพากันเดินทางมาเยือน เพราะชวนให้นึกถึง ราชินีลูกทุ่ง พุ่มพวง ดวงจันทร์ ผู้ซึ่งเป็นที่ชื่นชอบและชื่นชมของชาวไทยเรา โดยที่วัดแห่งนี้ยังได้เก็บข้าวของต่าง ๆ ที่เกี่ยวข้องของคุณพุ่งพวง ไว้เป็นอย่างดี เพื่อให้ผู้ที่เดินทางมาแวะเวียนมาระลึกถึงกันครับ เนื่องจากที่อำเภอแห่งนี้เป็นบ้านเกิดของคุณพุ่มพวง นั่นเองครับ ที่มีความคุ้นเคยกับวัดแห่งนี้มาตั้งแต่เด็กนั่นเองครับ โดยในทุก ๆ วันที่ 13 เดือนมิถุนายน ในทุก ๆ ปี ซึ่งเป็นวันครบรอบการเสียชีวิตของคุณพุ่มพวง ดวงจันทร์ โดยทางวัดจะมีการจัดงานรำลึกถึงอยู่เรื่อยมาตั้งแต่ปีพ.ศ. 2536
ส่วนทางวัดนั้นได้เก็บเอาเสื้อผ้าข้าวของเครื่องใช้ ที่คุณพุ่มพวง เคยใช้ในการร้องเพลง รวมไปจนถึงรูปภาพต่าง ๆ จากหน้าหนังสือพิมพ์เอาไว้ภายในโบสถ์ของวัด และบริเวณศาลาท่าน้ำนั้นจะมีรูปวาดของคุณพุ่มพวง ที่มีผู้คนนำมาให้เพื่อแก้บน เมื่อได้สิ่งที่ขอเอาไว้ ส่วนศาลาริมสระน้ำได้มีการสร้างหุ่นพุ่มพวงเอาไว้ ให้ได้คลายความคิดถึงกันอีกด้วยครับ
ประวัติความเป็นมาของวัด
ประมาณปี พ.ศ. 2473 มีชุมชนหนึ่งที่ชื่อว่า บ้านทัพกันดาร ซึ่งเป็นหมู่บ้านที่อยู่ห่างไกลจากความเจริญเป็นอย่างมาก โดยการเดินทางจากบ้านทัพกันดารมายังตัวอำเภอสองพี่น้อง จำเป็นต้องใช้เวลาเดินทางถึง 2 วัน และที่บ้านทัพกันดารนั้นมีสำนักสงฆ์ประจำชุมชน ซึ่งก็ชื่อ สำนักสงฆ์ทัพกันดาร
ต่อมาในปีพ.ศ.2476 ปู่บุญ ดอกไม้หอม และ ปู่เสาร์ โภคา พร้อมด้วยชาวบ้านต่างได้พากันร่วมบริจาคที่ดินรวมถึงทรัพย์จนกระทั่งก่อสร้างวัดได้จนสำเร็จ และเพื่อให้เป็นสิริมงคลจึงได้ทำการเปลี่ยนชื่อใหม่เป็น “วัดทับกระดาน” ซึ่งมีเนื้อที่จำนวน 10 ไร่ จนเมื่อถึงปี พ.ศ. 2484 ได้เกิดสงครามโลกครั้งที่ 2 ขึ้นมา ทำให้ชาวบ้านทับกระดานต้องอพยพหนี ออกมาจากบ้านทัพกันดาร ซึ่งต่อมาได้มีการก่อตั้งชุมชนทับกระดานขึ้นมาใหม่ โดยอยู่เหนือชุมชนเดิม และได้สร้างวัด ทับกระดานขึ้นมาห่างจากจุดเดิดประมาณ 1 กิโลเมตร จึงเกิดเป็นวัด ทับกระดาน ที่เราได้รู้จักกันในปัจจุบัน
![วัดทับกระดาน](https://xn--l3c1aonc.today/wp-content/uploads/2024/04/วัดทับกระดาน-3-1024x512.jpg)
ด้วยในอดีตตอนนั้นทางวัดมีพระอยู่เพียงรูปเดียวที่จำพรรษา ต่อมาท่านได้ย้ายกลับไปจำพรรษาที่ วัดทุ่งคอก จึงทำให้วัด ทับกระดานนั้นขาดพระจำวัดตั้งแต่ตอนนั้น จนเมื่อปี พ.ศ. 2490 ชาวบ้านได้นิมนต์ หลวงพ่อบวช ตุลายโก ซึ่งท่านเป็นบุตรของ ปู่บุญ ดอกไม้หอม ที่เป็นผู้นำในการสร้างวัด ทับกระดานในครั้งแรก มาเป็นผู้พัฒนาวัดและเป็นเจ้าอาวาสอย่างเป็นทางการของวัดทัพกระดานอย่างเป็นทางการ
หลวงพ่อบวช ตุลายโก ท่านเป็นหนึ่งในพระนักพัฒนาที่ชาวบ้านนั้นให้เลื่อมใส และศรัทธรา จนกลายเป็นศูนย์รวมจิตใจของชาวบ้านทับกระดาน ในเวลาต่อมาหลวงพ่อบวชท่านจึงได้รับการแต่งตั้งให้ขึ้นเป็นเจ้าคณะตำบลบ่อสุพรรณ ในปี พ.ศ.2520 ท่านได้รับการแต่งตั้งให้เป็นพระอุปัชฌาย์ ต่อมาในปี พ.ศ.2522 ท่านได้รับการแต่งตั้งให้ขึ้นเป็นพระครู ชั้นสัญญาบัตร โดยได้ทินนามสมศักดิ์ว่า พระครูสุธรรมรัต
สิ่งที่น่าสนใจเกี่ยวกับ พุ่มพวง ดวงจันทร์ ภายในวัด
สำหรับ หุ่นของคุณพุ่มพวง นั้นจะมีอยู่ด้วยกันทั้งหมด 5 ตัว ซึ่งหุ่นแต่ละตัวจะมีลักษณะ และสิ่งที่ขอแตกต่างกันออกไป ดังนี้
![วัดทับกระดาน](https://xn--l3c1aonc.today/wp-content/uploads/2024/04/วัดทับกระดาน-4-1024x512.jpg)
- หุ่นอภินิหาร : นั้นสวมชุดสีแดง ตั้งอยู่ภายในศาลาท่าน้ำ สร้างขึ้นด้วยปูนปั้นที่มีการบรรจุเถ้ากระดูกของคุณพุ่มพวงเอาไว้ มีชื่อเสียงโด่งดังว่าเป็น “หุ่นอภินิหาร” ขอได้ทุกอย่างดังใจปรารถนา
- หุ่นศิลปินก้าวหน้า : อยู่ในชุดสีเขียว สำหรับเหล่าดารา ศิลปิน นักข่าว โดยตั้งอยู่ที่ศาลาสุธรรมรัตราษฎร์บำรุง
- หุ่นคลายทุกข์ : สวมชุดตอนที่คุณพุ่มพวงนั้นร้องเพลง “ส้มตำ” เป็นหุ่นสำหรับเอาไว้ขอพรเกี่ยวกับเรื่องทุกข์ยากลำบากใจ
- หุ่นปลดหนี้ : เป็นหุ่นนางพญาเสือดาวพุ่มพวง ได้ชื่อว่าเป็นหุ่นปลดหนี้
- หุ่นสมหวัง : เป็นหุ่นที่ช่วยดลบันดาลให้ผู้ที่ขอนั้นมีความสมหวังดังใจ
วัตถุมงคล หรือของขลัง
หลวงพ่อบวช ตุลายโก ท่านได้ทำพิธีพุทธาภิเษกวัตถุมงคลต่าง ๆ เอาไว้มากมาย ซึ่งเหรียญรุ่นแรกที่ท่านได้สร้าง นั้นเป็นเหรียญที่มีพิธีปลุกเสกถึง 9 วัน 9 คืน โดยพระเกจิชื่อดังในสมัยนั้นมานั่งสวดภาวนา นั่งปรก กันเป็นจำนวนมาก และยังเป็นที่ร่ำรือกันอีกด้วยว่า หลวงพ่อบวช ตุลายโก ท่านเป็นผู้มีวาจาศักดิ์สิทธิ์ หรือที่เรียกกันว่าปากพระร่วง ซึ่งเรื่องอัศจรรย์นั้นได้ปรากฏอภินิหารแสดงให้เห็นแก่ชาวบ้านทั่วไป จึงทำให้ผู้คนจึงนิยมเดินทางมากราบสักการะขอพรจากท่านเป็นจำนวนมาก
ที่ วัดทับกระดาน แห่งนี้ยังมีสิ่งศักดิสิทธิ์มากมายให้เราได้ไปกราบไหว้ขอพร ถือเป็นอีกหนึ่งสถานที่เที่ยวไหว้พระใกล้กรุงเทพฯ ที่น่าไปเที่ยวไปเช็คอินอย่างมาก แถมใช้เวลาขับรถจากกรุงเทพฯ ไม่กี่ชม. ก็ถึงแล้วครับ เพราะฉะนั้นหากใครสนใจสามารถเปิด GPS และมุ่งหน้าไปได้เลย สำหรับวันนี้ ต้องขอตัวลาไปก่อน ในบทความหน้าเราจะพาไปทัวร์ วัดดังสุพรรณบุรี วัดไหน รอติดตามชมกันได้เลย สวัสดีครับ