หากเมื่อพูดถึงชื่อของ “วัดเล่งเน่ยยี่” หรือ “วัดมังกรกมลาวาส“ เป็นที่แน่นอนว่าใครหลาย ๆ คนคงเคยได้ยิน เพราะวัดเล่งเน่ยยี่นั้นเป็นหนึ่งในวัดดังที่อยู่ภายในกรุงเทพฯ ที่เหล่านักแสวงบุญ สายมู ไม่ว่าจะเป็นชาวไทยและชาวจีน ต่างพากันแวะเวียนมากราบไหว้ขอพรกันอยู่เสมอทุกวัน อีกทั้งวัดเล่งเน่ยยี่ยังเป็นอีกหนึ่งในสถานที่ผู้คนพากันมาไหว้สะเดาะเคราะห์ สำหรับผู้ที่เกิดปีชงในแต่ละปีอีกด้วยครับ วันนี้เราจึงรวบรวมเอาความรู้เกี่ยวกับ วัดดังกรุงเทพ มาให้เพื่อน ๆ ได้ทราบกัน
ความเป็นมาของวัดเล่งเน่ยยี่ หรือ วัดมังกรกมลาวาส
วัดเล่งเน่ยยี่ ได้ถูกก่อตั้งขึ้นเมื่อปี พ.ศ. 2414 (ค.ศ. 1871) ซึ่งใช้เวลาในการสร้างมากกว่า 8 ปี จึงทำให้วัดแห่งนี้เสร็จสมบูรณ์ โดยภายในวัดได้มีการออกแบบสถาปัตยกรรมแบบจีนตอนใต้ ตามแบบฉบับของช่างสกุลแต้จิ๋ว โดยเน้นการวางแปลนตามแบบวัดหลวงจีน คือมีวิหารท้าวจตุโลกบาลเป็นวิหารแรก ส่วนตรงกลางเป็นพระอุโบสถ ข้างหลังพระอุโบสถเป็นพระวิหารเทพเจ้า การสร้างใช้ไม้และอิฐเป็นวัสดุหลัก ปัจจุบัน “วัดเล่งเน่ยยี่” จึงกลายเป็นศูนย์กลางในการจัดงานของชาวจีนและชาวไทยเชื้อสายจีนในเทศกาลต่าง ๆ ทั้งตรุษจีนและเทศกาลกินเจ เป็นต้น
![วัดมังกรกมลาวาส](https://xn--l3c1aonc.today/wp-content/uploads/2024/04/วัดมังกรกมลาวาส-2-1024x512.jpg)
เมื่อเราเดินเข้าไปภายในวัดจนถึงพระวิหารจะพบ “ท้าวโลกบาล” ที่เป็นเทวรูปเทพเจ้าทั้ง 4 พระองค์ อยู่ในชุดนักรบชาวจีน พร้อมกับถืออาวุธโดยมี พิณ, ดาบ, ร่ม และเจดีย์ ซึ่งชาวจีนนั้นเรียกว่า “ซี้ไต๋เทียงอ้วง” มีความหมายว่า เทพเจ้าที่ปกปักรักษาคุ้มครอง ถัดจากนั้นไปจะเป็นส่วนของ “อุโบสถ” ซึ่งเป็นสถานที่ตั้งประดิษฐานพระประธานของวัด คือ พระโคตมพุทธเจ้า พระอมิตาภพุทธะ พระไภษัชยคุรุพุทธะ รวมทั้งหมด 3 องค์ หรือที่เรียกว่า “ซำป้อฮุกโจ้ว” พร้อมด้วยพระอรหันต์อีกจำนวน 18 องค์ หรือที่เรียกว่า “จับโป๊ยหล่อหั่ง” โดยทางด้านขวามีเทพเจ้าต่าง ๆ อยู่ด้วยกันอีกหลายองค์ อย่างเช่น เทพเจ้าคุ้มครองดวงชะตา หรือ “ไท้ส่วยเอี้ย”, เทพเจ้าแห่งยาหรือหมอเทวดา “ฮั่วท้อเซียงซือกง” และที่นิยมไหว้ขอพรมากคือ เทพเจ้าแห่งโชคลาภ “ไฉ่ซิงเอี้ย” เทพเจ้าเห้งเจีย หรือ “ไต่เสี่ยฮุกโจ้ว” พระเมตไตรยโพธิสัตว์ หรือ “ปู๊กุ่ยฮุกโจ้ว” ซึ่งคล้ายกับพระมหากัจจายนะ “กวนอิมผู่สัก” หรือพระอวโลกิเตศวรโพธิสัตว์ “แป๊ะกง” และ “แป๊ะม่า” รวมเทพเจ้าในวัดจะมีทั้งหมด 58 องค์
วิธีไหว้พระในวัดเล่งเน่ยยี่
![วัดมังกรกมลาวาส](https://xn--l3c1aonc.today/wp-content/uploads/2024/04/วัดมังกรกมลาวาส-3-1024x512.jpg)
การไหว้พระนั้น ขั้นตอนเริ่มต้นด้วยการทำบุญธูป เทียน และดอกไม้ ซึ่งมีเอาไว้ให้บริการอยู่ด้านหน้าวัด โดยทางวัดได้จัดพื้นที่สำหรับจุดธูป เทียน ถวายดอกไม้ และอื่น ๆ เอาไว้ให้บริเวณด้านหน้าวัดด้วยเช่นกัน จากนั้นเมื่อไหว้ขอพรเสร็จเรียบร้อยให้เดินเข้ามาข้างใน ซึ่งจะมีเทพเจ้าหลายองค์ให้กราบไหว้ ทั้งนี้ สำหรับคนที่มีความต้องการสะเดาะเคราะห์แก้ปีชงก็สามารถเข้าไปทำพิธีด้านในได้ ซึ่งทางวัดเปิดให้สะเดาะเคราะห์แก้ปีชงทุกวัน
วัดเล่งเน่ยยี่ การเดินทาง
![วัดมังกรกมลาวาส](https://xn--l3c1aonc.today/wp-content/uploads/2024/04/วัดมังกรกมลาวาส-4-1024x512.jpg)
สำหรับการเดินทางเพื่อไปยัง วัดเล่งเน่ยยี่ มีให้เลือกไปได้หลายเส้นทาง ซึ่งเราขอแนะนำให้ใช้บริการระบบขนส่งสาธารณะเพราะจะมีความรวดเร็วและสะดวกมากกว่า (เพราะการเดินทางด้วยรถยนต์ส่วนตัว นั้นหาที่จอดได้ค่อนข้างลำบาก) โดยสามารถนั่งรถไฟฟ้าใต้ดินมาลงที่สถานีวัดมังกร ทางออกหมายเลข 3 และเดินต่อไปอีกประมาณ 250 เมตร ก็จะถึงทางเข้าวัดแล้ว
สถานที่ตั้งวัดเล่งเน่ยยี่ : ถนนเจริญกรุง ระหว่างซอยเจริญกรุง 19 และ 21 เขตป้อมปราบศัตรูพ่าย กรุงเทพฯ
เวลาเปิด-ปิด : ทุกวัน ตั้งแต่เวลา 07.00-18.00 น.
เฟซบุ๊ก :วัดมังกรกมลาวาส 龍蓮寺
ทั้งนี้ เนื่องจากมีสาธุชนเข้าสักการะสิ่งศักดิ์สิทธิ์ภายในวัดเป็นจำนวนมาก ทางวัดจึงมีกำหนดปิดทำความสะอาดและฆ่าเชื้ออยู่เรื่อย ๆ โปรดติดตามรายละเอียดที่เพจของทางวัดก่อนเดินทางไปทุกครั้งด้วยครับ สำหรับวันนี้ วัดดังกรุงเทพ ต้องขอตัวลาไปก่อน บทความหน้าเราจะพาไปที่ไหนต่อ รอติดตามกันได้เลยครับ